Công bố lưu hành mỹ phẩm có ý nghĩa ra sao?

Việc thực hiện công bố mỹ phẩm đối với mỗi doanh nghiệp là việc hết sức quan trọng và cần thiết bắt buộc mọi doanh nghiệp kinh doanh mỹ phẩm phải thực hiện trước khi lưu thông các sản phẩm ra thị trường. Đây là việc làm đảm bảo nhất chất lượng sản phẩm giúp cho người sử dụng và đây cũng là cơ sở pháp lý xác định đúng trách nhiệm của doanh nghiệp hay cơ sở kinh doanh và sản xuất mỹ phẩm khi không may có các sự cố xảy ra tới sức khỏe của người sử dụng và  đây cũng chính là hành vi để bảo vệ quyền lợi của người sử dụng mỹ phẩm.



Công bố chất lượng mỹ phẩm cần phải chuẩn bị hồ sơ ra sao?


Căn cứ vào Thông tư số 06/2011/TT – BYT Quy định về quản lý mỹ phẩm thì hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm sẽ phải đầy đủ các loại giấy tờ sau: Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm gồm 2 bản đi kèm với dữ liệu công bố (sử dụng bản mềm của Phiếu công bố); Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của tổ chức hoặc cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường (bản sao); Bản chính hoặc bản sao có chứng thực hợp lệ Giấy ủy quyền của nhà sản xuất hoặc chủ sở hữu sản phẩm ủy quyền cho tổ chức hay cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường được phân phối sản phẩm mỹ phẩm tại Việt Nam (Trừ nhà sản xuất sản phẩm thì đây là hồ sơ áp dụng đối với mỹ phẩm được nhập khẩu và mỹ phẩm sản xuất trong nước mà tổ chức hay cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường).


Các sản phẩm được nhập khẩu thì Giấy ủy quyền cần có bản chứng thực chữ kỹ và được hợp pháp hóa lãnh sự nước sở tại theo quy định của pháp luật, tuy nhiên trừ các trường hợp được miễn hợp pháp hóa lãnh sự khi có các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.


Theo quy định tại Điều 6 của thông tư thì giấy ủy quyền buộc phải đáp ứng các yêu cầu và với giấy chứng nhận lưu hành tự do cũng phải đáp ứng như vậy và chỉ áp dụng với các loại sản phẩm được nhập khẩu.


>>> Tìm hiểu: https://luatviettin.com/cong-bo-my-pham –  Tìm hiểu về công bố mỹ phẩm năm 2019


Thủ tục dành cho các doanh nghiệp để công bố mỹ phẩm bao gồm những gì?



Cũng theo Thông tư trên Bộ Y tế quy định các thủ tục công bố mỹ phẩm nhập khẩu như sau:



  • Đơn đăng ký lưu hành mỹ phẩm

  • Giấy phép thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hay Giấy phép đầu tư của tổ chức hoặc cá nhân chịu trách nhiệm đứng tên lưu hành mỹ phẩm.

Với trường hợp cơ sở đăng ý lưu hành không phải là nhà sản xuất chính ra các sản phẩm mỹ phẩm thì phải có giấy ủy quyền của nhà sản xuất hay chủ sở hữu các loại nhãn hàng cho tổ chức hay cá nhân đứng tên lưu hàng mỹ phẩm được hợp pháp hóa lãnh sự của nước sở tại (Giấy phép lưu hành tự do được hợp pháp hóa lãnh sự và thông tin sản phẩm công bố trên bản mềm).

Loading Facebook Comments ...